Hộp quà tết 2024

Nero di Troia

Nero di Troia (Uva di Troia) là giống nho đỏ bản địa quan trọng của miền Nam nước Ý, sánh vai cùng Primitivo và Negroamaro. Mang trong mình câu chuyện gắn với thành Troy huyền thoại và bám rễ gần như trọn đời với vùng Puglia, “người chiến binh” này không vội...
Xem thêm

Nero di Troia (Uva di Troia) là giống nho đỏ bản địa quan trọng của miền Nam nước Ý, sánh vai cùng Primitivo và Negroamaro. Mang trong mình câu chuyện gắn với thành Troy huyền thoại và bám rễ gần như trọn đời với vùng Puglia, “người chiến binh” này không vội chinh phục thế giới mà âm thầm khẳng định giá trị bằng chính chiều sâu trong từng ly rượu vang Nero di Troia.

Một cái tên mang hai câu chuyện về nguồn gốc

Xuất xứ chính xác của cái tên Nero di Troia vẫn còn chút bí ẩn. Theo giả thuyết thần thoại, sau cuộc chiến thành Troy, anh hùng Diomedes đã mang giống nho này đến vùng ven sông Ofanto của Puglia. Trong khi đó, nhiều nhà nghiên cứu lại cho rằng cái tên này đơn giản bắt nguồn từ thị trấn Troia thuộc tỉnh Foggia.

Dù theo giả thuyết nào, ngày nay Nero di Troia vẫn là biểu tượng của vùng Bắc Puglia, xuất hiện trong các vùng sản xuất vang danh tiếng như Castel del Monte DOC, Rosso di Cerignola DOC hay Cacc'e Mmitte di Lucera DOC.

“Có giống nho đi khắp thế giới để tìm danh tiếng. Còn tôi chọn ở lại nơi đã nuôi mình.”

Một chiến binh không bao giờ vội vàng trưởng thành

Chín muộn - chìa khóa tạo nên chiều sâu

Nero di Troia nảy chồi vào giữa mùa và thường được thu hoạch vào tháng 10, muộn hơn hẳn so với Primitivo và Negroamaro. Khoảng thời gian phát triển dài giúp trái nho tích lũy thêm hợp chất tạo màu, tannin và hương thơm.

Giong nho Nero di Troia

Sức mạnh được tạo nên từ lớp “áo giáp”

Nero di Troia cho quả kích thước trung bình với lớp vỏ dày, giàu anthocyanin và polyphenol. Chính lớp “áo giáp” này giúp giống nho này chịu nóng và hạn tốt, rất phù hợp với khí hậu Địa Trung Hải khô ráo, đồng thời phát triển hiệu quả trên đất đá vôi và đất sét giàu khoáng chất.

Mạnh mẽ ở cấu trúc, tinh tế trong từng tầng hương

Rượu vang Nero di Troia khoác lên mình sắc ruby rất đậm, đôi khi ánh tím gần như đen. Rượu có cấu trúc từ trung bình đến đầy đặn, tannin cao nhưng cân đối, độ acid vừa phải và khả năng lão hóa rất tốt theo thời gian.

Tầng hương mở ra với các nốt trái cây đậm như anh đào đen, mận chín, mâm xôi và việt quất, hòa quyện cùng hương hoa violet dịu nhẹ. Khi trưởng thành, những tầng hương phức hợp dần xuất hiện: tiêu đen, hồi, cam thảo, thuốc lá, da thuộc, đất khoáng và graphite.

Sự phong phú này đến từ hàm lượng polyphenol cao, lớp vỏ dày và quá trình chín muộn kéo dài. Mỗi yếu tố đều góp phần tạo nên bản sắc riêng của Nero di Troia.

“Đừng vội đánh giá tôi ở ngụm đầu tiên. Điều đáng nhớ thường đến sau.”

Vùng đất đã tạo nên bản sắc rượu vang Nero di Troia: Puglia

Nero di Troia gần như gắn bó trọn đời với Puglia, tập trung chủ yếu tại các tỉnh Foggia, Barletta-Andria-Trani (BAT) và Bari. Hiện tổng diện tích canh tác giống nho này chỉ khoảng 1.800 ha, được xem là giống nho khá hiếm so với Primitivo hay Negroamaro.

Vang Y Nero di Troia

Khí hậu Địa Trung Hải nhiều nắng, ít mưa cùng nền đất đa dạng là điều kiện lý tưởng giúp nho tích lũy nhiều polyphenol, duy trì độ acid tự nhiên, đồng thời giúp tannin chín đều hơn, hạn chế cảm giác khô gắt khi thưởng thức.

“Tôi không chọn vùng đất này một cách tình cờ. Chính cái nắng, cái khô hạn ấy mới là thứ tôi cần để trở nên đậm đà.”

Những thương hiệu giúp Nero di Troia bước ra thế giới

Mỗi nhà làm vang lại kể câu chuyện của Nero di Troia theo một cách khác nhau.

Tenuta del Pajaru

Là nhà sản xuất vang tập chung canh tác và thai khác các giống nho đặc trưng của vùng Nam Ý Đặc trưng là chai vang Vientu Appassimento Pajaru, phối trộn Nero di Troia với Primitivo, Negroamaro, giúp rượu mang cấu trúc mượt, mềm không bị gắt.

Giá tham khảo: 651.000 - 695.000 VNĐ

Nardelli

Với triết lý tôn vinh terroir Puglia, Nardelli tập trung khai thác tối đa cá tính của giống nho bản địa này. Các chai vang, điển hình là Nardelli Nero Di Troia, mang cấu trúc cân bằng, tannin mềm mại, nổi bật bởi hương quả mọng đen, cherry, mận chín và gia vị ngọt nhẹ.

Giá tham khảo: 900.000 - 1.200.000 VNĐ

Cantine di Ruvo

Là hợp tác xã lâu đời tại Ruvo di Puglia, Cantine di Ruvo hướng đến phong cách nguyên bản nhất của Nero di Troia. Hương anh đào, mâm xôi, việt quất, violet, đất khoáng, thuốc lá và graphite được thể hiện rõ nét qua nhiều dòng sản phẩm.

Giá tham khảo: 325.000 - 1.600.000 VNĐ

Cách thưởng thức Nero di Troia

Với những chai Nero di Troia còn trẻ, nên decant khoảng 15-20 phút để tannin mềm đi, giúp rượu dễ uống và cân bằng hơn.

"Hãy cho tôi thời gian để thở, cũng như đất Puglia từng kiên nhẫn chờ tôi chín muộn, rồi bạn sẽ thấy điều đó xứng đáng."

Dòng vang này đặc biệt hợp với thịt nướng, pasta sốt bò, xúc xích Ý hay các loại phô mai lâu năm như Pecorino hoặc Parmigiano Reggiano. Cấu trúc chắc chắn cùng độ chua cân bằng giúp rượu hài hòa với những món ăn giàu đạm và nhiều gia vị.

Nero di Troia có thể chưa phải cái tên nổi tiếng nhất trong thế giới vang Ý, nhưng chính sự bền bỉ, chiều sâu và lòng trung thành với quê hương đã làm nên sức hút riêng biệt. Nếu bạn muốn khám phá thêm những chai vang Nero di Troia đến từ Puglia, hãy ghé Rượu Tốt để tiếp tục hành trình cùng “người chiến binh trầm lặng” này.

Rút gọn
Đọc tiếp

Rượu vang Massone Appassimento 14% Cao cấp

Nồng độ: 1% ABV*
905,000đ 1,350,000đ

Rượu Vang Ý 1959 Nero Di Troia Puglia

Nồng độ: 1% ABV*
1,600,000đ

Rượu Augustale Castel Del Monte 750ml 14% Ý

Nồng độ: 1% ABV*
1,050,000đ 1,200,000đ

Rượu vang Ý Vientu Appassimento Pajaru 16 độ

Nồng độ: 1% ABV*
1,350,000đ

Rượu Vang Attanasio Atlas Old Blend Barrique

Nồng độ: 1% ABV*
2,300,000đ 3,000,000đ

Rượu Vang Ý Caselletti Appassimento

Nồng độ: 1% ABV*
815,000đ 915,000đ

Vang Ý Angelo Primo Nero Di Troia Puglia Hảo hạng

Nồng độ: 1% ABV*
1,450,000đ 1,750,000đ

Rượu vang Athena Nero Di Troia Puglia Mitologia 750ml 13%

Nồng độ: 1% ABV*
1,650,000đ 1,800,000đ

Rượu Vang Barbanera Nero di Troia Puglia Chính Hãng

Nồng độ: 1% ABV*
280,000đ 360,000đ

Rượu vang Parva Culpa Nero di Troia cao cấp

Nồng độ: 1% ABV*
1,345,000đ

Rượu Vang Canace Nero di Troia

Nồng độ: 1% ABV*
800,000đ 950,000đ

Rượu Vang Nardelli Nero Di Troia

Nồng độ: 1% ABV*
1,015,000đ 1,250,000đ

Rượu vang Torri d'Oro Nero di Troia Puglia

Nồng độ: 1% ABV*
700,000đ

Rượu Vang Passo Del Sud Appassimento Edizione

Nồng độ: 1% ABV*
1,195,000đ 1,685,000đ

Vang Ý N Nero di Troia Conte Di Campiano Thượng hạng

Nồng độ: 1% ABV*
615,000đ 800,000đ

Vang Ý Canace Puglia Nero di Troia New Label Cao cấp

Nồng độ: 1% ABV*
800,000đ 950,000đ

Hệ thống bán hàng của rượu tốt

Quý khách mua hàng có thể liên hệ khu vực gần nhất

Rượu Tốt Đống Đa-HN

Rượu Tốt Long Biên-HN

Rượu Tốt Tân Bình-HCM

Rượu Tốt Trần Phú - Hà Tĩnh

Rượu Tốt Cần Thơ

Ship hàng nhanh trong giờ - Giao hàng nhanh toàn quốctruck

Báo chí nói gì về chúng tôi?

Danh mục Trang chủ Cửa hàng Fanpage Chat Zalo Messenger